—╬ღ♥ღ♥ °•° ─» 10A1_LvC_Ntt_^0^°•° ♥ღ ♥ღ╬
Hello
>>Đăng nhập: Bạn đã có tài khoản ở forum click vào để gõ ID và password.
>> Đăng ký : Bạn chưa có tài khoản ở forum, đăng ký 1 tài khoản để tham gia thảo luận.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.
Nếu là người mới đến hoàn toàn thì vui lòng đọc kĩ nội quy diễn đàn, xin cảm ơn ^^
Hello
>>Đăng nhập: Bạn đã có tài khoản ở forum click vào để gõ ID và password.
>> Đăng ký : Bạn chưa có tài khoản ở forum, đăng ký 1 tài khoản để tham gia thảo luận.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.
Nếu là người mới đến hoàn toàn thì vui lòng đọc kĩ nội quy diễn đàn, xin cảm ơn ^^
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

wellcome to US ^0^

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
^^ Chào mừng tới diễn đàn lớp 10a1 trước khi xem nội dung mọi người chú ý dùm: Gửi bài có dấu [bắt buộc đấy]
Lượng người truy cập
Bạn là người truy cập thứ:Bộ đếm và thống kê Web chuyên nghiệp
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» Mu Phong Vân season 5 - Khong Choi hoi phi
"1-0-2" I_icon_minitimeby member_in_the_a1 Sun Nov 29, 2009 11:03 pm

» Mu NhaTrang - Heroes Return 2009
"1-0-2" I_icon_minitimeby 823475 Sun Nov 01, 2009 6:07 pm

» MuVTC - Giang Hồ Hào Kiệt
"1-0-2" I_icon_minitimeby fastlove Wed Oct 28, 2009 3:07 pm

» Loai tu vong gui xe !!!!
"1-0-2" I_icon_minitimeby SexyLady Sun Oct 11, 2009 9:08 pm

» Album mới của Eminem và 50 Cent nè
"1-0-2" I_icon_minitimeby eminem Fri Oct 09, 2009 8:46 am

» Thầy Cường của chúng em
"1-0-2" I_icon_minitimeby Love_story♪♪ Thu Sep 24, 2009 10:34 am

» Mu VietNam SS4 Mới Nè
"1-0-2" I_icon_minitimeby fastlove Sun Sep 20, 2009 7:43 am

» wash your hands too - mr.brown (nobody - H1N1 version) :))
"1-0-2" I_icon_minitimeby thodehungdung Fri Sep 04, 2009 9:29 pm

» Góc Funny --- giải tỏa tâm lý nhỉ?!^_^
"1-0-2" I_icon_minitimeby LoveloveloveMaths.4ever Mon Aug 17, 2009 12:56 am

» vô nói về cán sự lớp nào, các member A1 ui!!!!!!!!!
"1-0-2" I_icon_minitimeby LoveloveloveMaths.4ever Mon Aug 17, 2009 12:53 am

» Nhận diện 1 chàng trai tốt...
"1-0-2" I_icon_minitimeby Love_story♪♪ Tue Aug 11, 2009 11:42 pm

» R0n weasley nhiễm H1N1 :(( . . . và đã khỏi :) :x [Harry P0tter :x:x:x]
"1-0-2" I_icon_minitimeby banh'.tru*ng'.ngo^ Sun Aug 09, 2009 11:06 am

» chúng ta đã lên 11a1
"1-0-2" I_icon_minitimeby banh'.tru*ng'.ngo^ Sun Aug 09, 2009 10:55 am

» Mu Hải Phòng Season IV Full--Big UpDate!
"1-0-2" I_icon_minitimeby fastlove Tue Jul 21, 2009 11:01 pm

» Hot news.... đồng phục lớp..
"1-0-2" I_icon_minitimeby Love_story♪♪ Wed Jul 15, 2009 9:06 pm

» Nhac cua tui
"1-0-2" I_icon_minitimeby Ilove_MrCuong Mon Jul 13, 2009 1:03 pm

» THÔNG BÁO KHẨN !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
"1-0-2" I_icon_minitimeby Love_story♪♪ Sun Jul 12, 2009 3:31 pm

» Fan Naruto vô đây, hoặc k phải là Fan cũng cứ vô...
"1-0-2" I_icon_minitimeby arsenal_arshavin_93 Wed Jul 08, 2009 6:43 pm

» bỗng 1 ngày đẹp trời...
"1-0-2" I_icon_minitimeby se^p' ^0^ Fri Jul 03, 2009 6:07 pm

» Nắng, nóng… đôi khi cũng không quá tệ
"1-0-2" I_icon_minitimeby se^p' ^0^ Thu Jul 02, 2009 8:16 pm

» Mu Hải Phòng Season IV Full---(News)
"1-0-2" I_icon_minitimeby banh'.tru*ng'.ngo^ Thu Jul 02, 2009 2:13 pm

» 17/5 gần sinh nhật Hân + Đài
"1-0-2" I_icon_minitimeby nhokcj Thu Jun 25, 2009 4:13 pm

» Kissing you-snsd
"1-0-2" I_icon_minitimeby Yuffie Thu Jun 25, 2009 1:30 pm

» 6.60b + Fixed...
"1-0-2" I_icon_minitimeby Dota_gacon Wed Jun 24, 2009 9:11 pm

» và cuối cùng thì chúng ta đã tìm ra thủ phạm .....
"1-0-2" I_icon_minitimeby Dota_gacon Wed Jun 24, 2009 8:13 pm

» Mua he nay kak ban dinh o nha???????
"1-0-2" I_icon_minitimeby Jio Freed Mon Jun 22, 2009 2:56 pm

» LAKER vs ORLANDO
"1-0-2" I_icon_minitimeby Jio Freed Mon Jun 22, 2009 2:48 pm

» Naruto ( E subtitle)
"1-0-2" I_icon_minitimeby Dota_gacon Sun Jun 21, 2009 6:08 pm

» trắc nghiệm zui zui :)
"1-0-2" I_icon_minitimeby winter for you Sat Jun 20, 2009 2:23 pm

» VNese foods via photos
"1-0-2" I_icon_minitimeby banh'.tru*ng'.ngo^ Sat Jun 20, 2009 10:00 am

Top posters
banh'.tru*ng'.ngo^ (404)
"1-0-2" Vote_lcap"1-0-2" I_voting_bar"1-0-2" Vote_rcap 
thodehungdung (378)
Dota_gacon (335)
em_iu_BacHoChiMinh ^0^ (294)
Yuffie (250)
winter for you (193)
T.Zennie (192)
se^p' ^0^ (191)
Milk Tea (169)
Love_story♪♪ (115)
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar
Statistics
Diễn Đàn hiện có 95 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: osvalreige

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 3284 in 367 subjects
Hỗ trợ trực tuyến- sh_genie@yahoo.com

"1-0-2"

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
se^p' ^0^
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Câu nói ưa thích : Ậu Oy hAy lÀ bÂy h` tỚ vÀ cẬu ThỬ iÊu NhAu NhÉ ... Ơ hAy tỚ vÀ cẬu Iu NhAu Á...Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu vÀo lÒnG vÀ nÓi ChO cẬu pÍt rẰnG tỚ iÊu cẬu NhÌu lẮm .... cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu nẮm tAy NhAu NhÉ ... Ơ hAy tỚ vÀ cẬu sẼ nẮm tAy NhAu Á... Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu vÀo lÒnG KhẼ nẮm lẤy bÀn tAy cẬu vÀ nÓi ChO cẬu pÍt rẰnG...tỚ iÊu cẬu NhÌu lẮm ....cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu hUn NhAu NhÉ...Ơ hAy tỚ vÀ cẬu sẼ hUn NhAu Á... Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu ThẬt ChẶt vÀo TrAo ChO cẬu nỤ hÔn Đầu TiÊn kŨa tỚ :" ..ChỤt..ChỤt..:" .. vÀ tỚ sẼ nÓi ChO kẢ ThẾ jỚi nỲ pÍt rẰnG tỚ Iêu cẬu vÔ đỐi......NhƯnG rÒy...cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu BrEaK nÁ ....sAo kƠ..tỚ vÀ cẬu sẼ ChIa tAy Á....hÔnG tỚ hÔnG tIn...Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu lẦn cUốI vÀ nÓi vỚi cẬu rẰnG...sOzzY...I'm sO sOzzY...vÌ bÂy zỜ tỚ đà wÊn cẬu mẤt rÒy...
Nữ Cancer Rooster
Birthday : 01/07/1993

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:25 am

Kì 1: Trận cãi vã trong nhà vệ sinh nam
Hà Nội một ngày đầu đông…

Nó ngồi một mình trong góc quán cà phê nhỏ. Nó ngồi trong một quán cà phê mà lại uống trà. Mùi trà thơm và ấm quá! Cái rét ngọt ngào này làm nó nhớ, nó nhớ lắm, người đã xa, rất xa, và thời gian đã qua mãi không trở lại…

Bỗng nó nghe thấy một âm thanh nhẹ nhàng dìu dặt thanh thoát cất lên ở một góc khác của quán cà phê nhỏ. Một tiếng guitar ngọt và dịu như cái lạnh tái tê này. Quan trọng hơn, đó là lần đầu tiên nó nghe một người đánh guitar bản My Memory trong Bản tình ca mùa đông. Đó là một bản nhạc viết cho Violon và piano, mà sao nghe tiếng guitar vừa lạ quá, mà vừa quen quá…

Người đánh guitar còn rất trẻ. Ngồi cùng một người bạn khác. Nó bỗng có cảm giác như đang sống trong phim Hàn Quốc thật. Nó tự dưng mỉm cười. Người cầm đàn có một khuôn mặt sáng lên nét thông minh, và ánh mắt vô cùng ấm áp, đầy tình cảm, nhưng có gì đó buồn buồn. Anh bạn ngồi cạnh trông có khi còn bắt mắt hơn, và ánh nhìn tươi vui, không phảng phất u buồn…

Tự dưng trong một vài khoảnh khắc ngắm hai con người như bước ra từ trong phim ấy nó quên mất nỗi nhớ đang cháy lên trong lòng. Chính giai điệu buồn da diết của bản đàn kéo nó lại với dòng tâm trạng đứt quãng. 5h30 rồi, nó phải về thôi…

Nó về, không quên đánh rơi lại phía sau một nụ cười, nụ cười có thể làm ấm buổi chiều đông của hai người ở một góc khác của cái quán nhiều góc cạnh, khi họ tình cờ nhìn lên một cô bé vừa đứng lên ra về…
https://10a1-lvc-ntt.forumvi.com
se^p' ^0^
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Câu nói ưa thích : Ậu Oy hAy lÀ bÂy h` tỚ vÀ cẬu ThỬ iÊu NhAu NhÉ ... Ơ hAy tỚ vÀ cẬu Iu NhAu Á...Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu vÀo lÒnG vÀ nÓi ChO cẬu pÍt rẰnG tỚ iÊu cẬu NhÌu lẮm .... cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu nẮm tAy NhAu NhÉ ... Ơ hAy tỚ vÀ cẬu sẼ nẮm tAy NhAu Á... Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu vÀo lÒnG KhẼ nẮm lẤy bÀn tAy cẬu vÀ nÓi ChO cẬu pÍt rẰnG...tỚ iÊu cẬu NhÌu lẮm ....cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu hUn NhAu NhÉ...Ơ hAy tỚ vÀ cẬu sẼ hUn NhAu Á... Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu ThẬt ChẶt vÀo TrAo ChO cẬu nỤ hÔn Đầu TiÊn kŨa tỚ :" ..ChỤt..ChỤt..:" .. vÀ tỚ sẼ nÓi ChO kẢ ThẾ jỚi nỲ pÍt rẰnG tỚ Iêu cẬu vÔ đỐi......NhƯnG rÒy...cẬu Oy hAy lÀ bÂy jỜ tỚ vÀ cẬu BrEaK nÁ ....sAo kƠ..tỚ vÀ cẬu sẼ ChIa tAy Á....hÔnG tỚ hÔnG tIn...Ừa lÚc Ấy tỚ sẼ Ôm cẬu lẦn cUốI vÀ nÓi vỚi cẬu rẰnG...sOzzY...I'm sO sOzzY...vÌ bÂy zỜ tỚ đà wÊn cẬu mẤt rÒy...
Nữ Cancer Rooster

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:26 am

Kì 2: “... Mãi là người dưng”

Nín đi, kể tao nghe…
Tao…
Bỗng nhiên trống đánh từng hồi một cách thật vô duyên. Chẳng đúng lúc gì cả.

Thôi mày nín đi. Vào lớp rồi. Mày đi rửa mặt đi rồi học tiếp. Cuối giờ tao đèo mày về.
Mây bảng lảng lê bước che mất mặt trời. Sương lạnh làm đông lại cỏ lá đang mờ đi trong bóng chiều nhập nhoạng. Trong cái chạng vạng này, mặt người như càng buồn thêm và con đường về nhà như dài thêm ra tít tắp vô tận. Gió thốc vào lạnh buốt.

Mày không định kể cho tao nghe à? - Số 1 hỏi khi con bạn ngồi sau xe cứ lặng thinh.
Tao...
Không kể cũng được, bao giờ mày thấy dễ nói thì kể cho tao nghe nhé. Tao luôn sẵn sàng, mày biết mà… Dù sao tao cũng ủng hộ mày, đừng khóc nhé.
Ừ - con bé nghẹn ngào.

Suốt một tuần sau đó, số 2 không cười, nó lặng lẽ, buồn bã. Nó mặc kệ hàng tấn dư luận đang dội lên đầu nó như bom nguyên tử vậy. Bạn bè nhìn nó với ánh mắt dò xét, nghi ngờ và ai nấy đều đoán già đoán non. Xưa nay nó đối xử rất tốt với mọi người xung quanh, vì thế mọi người không tin nó bắt cá hai tay. Nhưng cách xử sự của nó quả thực làm cho người ta nghi ngờ. Vừa lao ra từ … nhà vệ sinh nam với một anh nó đã khóc hu hu trong tay thằng bạn… Thật là….!

Một buổi nó bảo số 1:

Mày ơi, tối nay mày với tao đi uống trà nhé
Ừ, quán cũ nhé - Số 1 nói, nó nhìn con bạn dò xét.
Mày có thích ăn bánh không tao mua?
Tuỳ mày.
Quán trà ấm và quen thuộc sực mùi hương cũ. Nó chỉ uống một loại trà mà chỉ ở đây mới có. Một mùi gì thơm lắm và quen lắm, từ lần đầu tiên nó đã thấy quen rồi. Quán này nhỏ, và nhiều góc cạnh. Nó và thằng bạn ngồi vào góc quen thuộc cũ. Khuất, nhưng nhìn ra đường. Quán vắng teo. Chẳng hiểu tại sao hôm nay quán vắng thế.

Mày có chuyện gì với số 0 từ trước phải không?
Ừ.
Tuần trước anh ý nghỉ học mất mấy ngày đấy. Từ sau hôm đấy…
Thế à? “Nó” cũng không về nhà.
Mày biết nhà anh ấy à?
Ừ. Tao biết - Số 2 trả lời đầy miễn cưỡng và chua chát.
Thế mà tao cứ tưởng mày ghét anh ấy vì … tao cơ đấy. Vì bạn Ngọc thích anh ý mà.
Ủa, sao mày biết? – Con bé ngạc nhiên. Nó chưa nói gì với thằng bạn. Nó chưa kịp nói, thì bao chuyện xảy ra, nó quên mất.
Làm bạn mày lâu nên cái gì tao cũng biết - Số 1 nháy mắt tinh nghịch – Thì hôm tao hỏi mày cái thư của ai mày đã ấp úng rồi. Rồi thì việc mày gặp số 0 ở nhà xe từ sáng đến giờ ra chơi tiết đầu đã đến tai tao, thì dĩ nhiên việc bạn ý gặp anh ý ở nhà xe cũng thế. Mà chúng nó còn đang kháo xem mày và bạn ý ai sẽ chiến thắng trong cuộc đua giành anh số 0 kia kìa
Vớ vẩn. Tao không thèm tranh giành của nợ ấy với ai. Tao không biết nói với mày thế nào. Mày thích bạn ý cũng lâu rồi mà.
Có làm sao đâu. Đấy đâu phải lỗi của mày. Đấy là do tao và bạn ý không có duyên
Là do nó mù. Mày 1 tỉ lần tuyệt vời hơn thằng kia. “Nó” chỉ thích mấy cái đứa giả vờ lạnh lùng, cố tỏ ra mình thế này thế nọ. “Nó”… không xứng đáng với mày.
Đừng nói thế. Nói chuyện của mày đi - Số 1 gạt phắt.
Mày hát cho tao nghe nhé. Tao thích nghe mày hát - Số 2 nói thế, và thực sự nó nghĩ thế. Thằng bạn nó có một giọng hát ấm và tình cảm vô cùng. Nó chẳng mấy khi hát. Nhưng mà hát thì… - Mày hát bài gì cũng được.
Vậy để tao hát một con vịt nhé. Một con vịt xoè ra hai cái cánh… Số 1 vừa hát, vừa múa. Quán chỉ có 2 đứa, 2 chị phục vụ và một người khách nữa. Số 1 không xấu hổ. Kể cả cái quán này đông nghịt người, thằng bé cũng vẫn sẽ làm thế này, chỉ cần bạn nó cười thôi. Nụ cười ấm áp của bạn nó có thể làm cho tuyết tan được mà. À nhưng Hà Nội không có tuyết.
Mày… Số 2 vừa bất ngờ, vừa xúc động. Nó phì cười. Bỗng nhiên bao nặng nề trong lòng nó trong một phút giây tan biến hết. Nó nhẹ lòng quá. Giá mà khoảnh khắc này kéo dài mãi.
Đang hát một con vịt, số 1 bỗng dừng lại:

Mày định để nguội trà tao mua à?
Mày mua à?
Nể tình mày đang không vui, tao sẽ trả tiền.
Xuỳ, lần nào mày chẳng trả tiền.
Thế mày còn hỏi làm gì?
Ừ nhỉ, mày hát tiếp đi.
Để tao hát bài khác…
Đời vừa xinh cho những ân cần trôi qua tim đầm ấm.
Cho xôn xao qua giấc mơ dấy lên đôi vần thơ.
Ngực trầm xinh cho tiếng trái tim vang vọng vào đời chói chang.
Cho nắng tắt cho trăng rằm lên,
cho vừa đôi chân em đến…

Những giai điệu của “Còn ta với nồng nàn” vang lên đầy yêu thương. Nó thấy dịu dàng quá. Lòng nó dâng trào một cảm xúc biết ơn với thằng bạn từ tấm bé. Nó vẫn luôn như thế, luôn quan tâm đến người khác, và luôn hết mình vì bạn bè, và luôn tươi cười. Nụ cười như là một tách trà ấm và thơm giữa những ngày băng giá tái tê lòng.

Nó bắt đầu thấy buồn ngủ. Một tuần nay nó gần như không hề ngủ. Nó chìm dần vào giấc ngủ nhẹ nhàng và thanh thản.

Chán thế, tao hát hay thế mà mày ngủ gật. Mất bao nhiêu công làm mày vui để mày kể cho tao nghe mà mày lại ngủ mất. Đúng là đồ…
Số 1 lẩm bẩm thế, nhưng cũng chẳng nỡ đánh thức bạn dậy. Con bé gần đây có vẻ ít ngủ. Số 1 đành - lần đầu tiên trong đời - cõng con bạn thân về nhà. Đường rất gần, nó mong đường dài ra quá. Trên đầu chúng nó là muôn ngàn vì sao lấp lánh. Và gió lành lạnh thổi qua. Mai sẽ là một ngày lạnh, nhưng mà nắng. Một ngày đẹp trời. Một trận mưa lá vừa đổ xuống ào ào. Chà, lãng mạn phết. Nó tự dưng nghĩ đến bạn Ngọc. Và lòng nó bỗng nhói lên một cảm xúc khó tả. Nó cất tiếng hát khe khẽ:

Đôi khi bên em anh mong được gần em mãi…

Đôi khi anh tin rằng anh đã thầm yêu…

Mà sao khi bên nhau anh không thấy ngượng ngùng…

Còn sao khi xa nhau lòng anh không thấy nhớ nhung…

Về đến gần nhà của số 2, số 1 bỗng thấy một bóng dáng quen quen đang đi bộ chậm rãi về phía nhà số 2. Nó tiến đến gần hơn. Không ai khác, đó chính là….

… số 0.

Sao anh lại ở đây? - số 1 hỏi rất ngạc nhiên.
Sao em lại ở đây? Đây là nhà anh? Sao nó… À không. Sao em lại cõng nó?
Anh ở cùng nhà với bạn ấy ạ? Sao chưa bao giờ em gặp anh?
À, anh mới chuyển đến thôi.
Bỗng từ trong nhà, có giọng hỏi trầm ấm của một bác đã ngoài 50…

Con về đấy à?
Dạ - Số 0 đáp.
Giờ thì số 1 hiểu cả rồi. Ra là như thế… Mẹ số 2 mới đi bước nữa cách đây hơn 1 tháng. Và người ấy không ai khác lại chính là bố của số 0. Sự đời sao thật trớ trêu. Vậy là họ giờ trên danh nghĩa là… anh em. Từ ngày mẹ số 2 đi bước nữa, nó đã thấy bạn mình khang khác. Nhưng con bé không muốn nói thì nó cũng chẳng tiện hỏi. Vậy là nó có bố mới. Thật là một sự… khó chấp nhận với con bé. Vì số 2 yêu bố nó lắm. Chắc chắn đối với nó không ai có thể thế chỗ bố nó được. Bác ấy đã dạy nó rất nhiều thứ, và đã yêu chiều nó vô cùng. Vì nó là, con gái duy nhất mà. Giờ thằng bé hiểu cả rồi. Hiểu tại sao con bé ghét số 0 đến thế…

Nó là bạn thân của em à? - Số 0 ngạc nhiên hỏi, nó chợt nhớ đến mấy lời nói của cô bạn cùng lớp hôm trước «bạn thân của em trai tớ bảo thế»
Vâng, sao anh hỏi thế? Bạn ấy học nhóm với em rồi ngủ quên mất, em thấy ngủ ngon quá đành… cõng về. Em cõng bạn ý vào nhà nhé. Rồi anh có rảnh không? Nói chuyện với em một chút nhé?
Ừ, cũng được.
Quán trà lại một lần nữa đón vị khách vừa trả tiền cách đó 1 giờ. Nhưng lần này chắc chắn không có màn múa một con vịt nữa. Số 1 trông có vẻ nghiêm túc và chững chạc hơn nhiều so với lúc nãy nhí nhố. Số 1 bắt đầu trước:

Hôm trước anh và bạn ý…
À, hôm ấy,… em hỏi nó ý. Số 0 mặt bỗng đanh lại, thoáng nét giận dữ.
Sao anh và bạn ý lại… xung khắc thế. Hai người giờ là… anh trai và em gái mà….
Tất cả là ở nó. Em nhìn thấy rồi đấy. Nó không chấp nhận bố con anh trước. Nó không bao giờ nói chuyện với anh và bố anh. Chưa bao giờ gọi anh là anh cả. Mà chắc nó cũng không có ý định gọi thế
Ừm - Số 1 thoáng nghĩ đến cái kiểu gọi thằng đó, thằng ấy của cô bạn. Nó im lặng.
Anh không… kì thị gì nó cả. Nhưng anh không chịu được việc nó kì thị bố anh. Ông ấy đã làm mọi thứ để nó cảm thấy tốt hơn. Nhưng nó quá lạnh lùng và phũ phàng để đón nhận. Hôm trước đó, tại mang cơm cho nó nên bố anh bị tai nạn…
Bác có sao không? - Số 1 hỏi quan tâm.
May là không sao. Bố anh bị tai nạn còn từ bệnh viện gọi điện bảo sẽ nhờ người mang cơm cho nó. Thế mà nó bảo không cần rồi dập máy luôn. Nó là một đứa nhẫn tâm và vô cảm. - Số 0 nói lạnh lùng.
Anh đừng nói về bạn ý như thế. Anh không biết gì về bạn ý cả - Số 1 tức giận nói.
Chỉ vì em là bạn nó thôi. Con gái gì mà lạnh lùng. Nó không có tình cảm, không biết mở rộng ra đón lấy tấm lòng của mọi người.
Anh thì biết chắc. Anh chẳng xé cái phong bì làm quen của bạn Ngọc còn gì - Số 1 cảm giác như có ai đang xúc phạm chính mình.
Đó là chuyện khác.
Anh cũng đâu có biết cười. Và đâu muốn cho ai biết nhà mình. Anh đừng làm bạn ý tổn thương.
Em nói như thể em yêu nó ý.
Hơn cả tình yêu - Số 1 lạnh lùng và dứt khoát. Đó là điều mà nó luôn chắc chắn.
Uhm… Số 0 nín lặng…
Thôi muộn rồi, em về đây. Anh cũng về đi. Mai còn đi học. Tiền nước để em trả
Để anh trả.
Thế cũng được.
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Nữ Cancer Rooster

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:27 am

Chiều hôm sau, số 1 đi học sớm. Số 1 đã hẹn gặp bạn Ngọc rồi, thằng bé không thể im lặng lâu hơn được nữa:

Tớ thích ấy. Thật đấy. Tớ thích ấy lâu rồi. Từ năm lớp 10 cơ.
Tớ…
Tớ chỉ muốn nói cho ấy biết thôi. Ấy không phải suy nghĩ gì nhiều đâu. - Số 1 vội vã nói. Thằng bé chợt nhìn thấy con bạn lững thững đi vào trường nên vội tiếp – Thôi tớ về lớp nhé, hôm nay tớ trực nhật
Số 1 quay lưng đi, không quên mỉm cười. Nụ cười của thằng bé làm bất cứ ai nhìn thấy cũng phải xốn xang lòng. Một nụ cười có răng khểnh, có ánh mắt hóm hỉnh rất sáng và tuyệt đối chân thành. Thằng bé là như thế, một con người đẹp cả trong lẫn ngoài. Nếu có một điều gì không tốt về số 1, thì đó chẳng qua là nó quá tốt mà thôi. Số 1 bước đi, để lại đằng sau một người đang bất ngờ và bối rối vô cùng…

Hôm ấy số 2 về một mình. Nó muốn đi một mình, mà thằng bạn nó hôm nay cũng bận tập bóng rổ rồi. Nó chẳng nhớ hôm qua nó về nhà thế nào nữa. Nó có cảm giác nó được cõng về. Nhưng chưa có thời gian hỏi bạn nó. Nó nhớ là suốt quãng đường được cõng về ấy, nó nghe thằng bạn nó hát nho nhỏ bài “Lời chưa nói” nhưng có vẻ đó giống như là một giấc mơ. Kệ. Dù gì đó cũng là một trong những giấc mơ đẹp nhất của nó. Nó miên man nghĩ về ngày hôm trước. Nó đã nghĩ về điều đó suốt cả một tuần. Có lẽ nó cần xin lỗi. Mọi lần thấy có lỗi là nó xin lỗi ngay. Nhưng lần này cất lên hai tiếng xin lỗi sao mà khó khăn thế. May mà bố của số 0 không sao. Không thì nó cũng ân hận. Khách quan mà nói nó cũng nghĩ bác ấy tốt. Nhưng nó không thích bác ấy làm bố nó. Không ai có thể làm bố nó, trừ bố nó cả. Nó biết nó đang ích kỉ. Nó biết mẹ nó cần một người để tựa vào. Nhưng nó thấy khó chấp nhận quá. Tự dưng nó thấy mình xấu xa quá. Nó đang tha thẩn trong dòng trăn trở thì…

Sao em lại đi bộ về? Nhà em đâu có gần trường?
Giọng nói trầm ấm làm nó ngước sang nhìn. Một gương mặt quen mà lạ, mà không, nó chẳng lạ gì người này. Đó là người lần đầu tiên khi gặp nó đã thấy rất giống với… mối tình đầu của nó. Đó chẳng ai khác là anh bạn thân nhất của số 0. Ngày nào cũng đưa thằng ấy đi đâu đó rồi đến khoảng 8, 9h tối mới về. Đó là Tú, người ngồi nghe số 0 đánh đàn trong lần gặp đầu tiên của ba đứa nó.

Liên quan gì tới anh?
Em có rảnh không? Anh có chuyện muốn nói với em?
Không, tôi không rảnh để nghe anh nói.
Vậy để anh xuống xe dắt bộ cùng em về đến nhà em và lảm nhảm suốt cả đường nhé. Em có thích thế không? - Tú tươi cười như trêu đùa. Cái nụ cười ấy…
Anh… Số 2 tức giận nhưng… bất lực.
Kể cả lúc tức giận, trông số 2 vẫn rất xinh và đặc biệt. Nó không mang vẻ đẹp quần chúng như bọn bây giờ. Nó không phấn son giầy cao gót, không kẻ vẽ cầu kì, không cả tóc tai này nọ. Nó nguyên bản đã như thế rồi. Một cô bé thú vị thật. Tú vui vẻ nghĩ.

Nó và Tú vào một quán café nổi tiếng. Nhưng nó chưa vào đây bao giờ, và cũng không muốn vào. Nó chỉ thích cái quán của nó và số 1 hay vào thôi. Ở đây cũng không có loại trà ấy. Loại trà kỉ niệm. Nó gọi thế.

Sao em cứ đội mũ sùm sụp thế?
Tôi thích. Anh muốn nói gì thì nói nhanh lên?
Anh muốn nói chuyện với em về anh trai em…
Tôi không có anh trai. Chưa bao giờ có và sẽ không bao giờ có.
Đừng vội nói sớm thế chứ. Nó rất tốt mà.
Tôi không cần. Mà tức là anh định đến đây để quảng cáo cho nó hả?
Em gọi một người hơn tuổi là nó là hỗn đấy. Em vốn ngoan cơ mà nhỉ?
Kệ tôi.
Ừ, kệ em. Anh chỉ muốn nói là vốn nó rất có thiện chí với em và mẹ em. Em đừng làm cho mọi việc trở nên căng thẳng như thế. Vì em mà cả mẹ em, bố nó và nó đã vất vả nhiều. Anh nghĩ em đủ thông minh để biết điều gì mới đúng.
Tôi nghĩ anh đủ thông minh để không chõ vào việc của người khác cơ đấy.
Ừ. Tú lại cười. Cái nụ cười ấy… Nhưng việc của bạn anh cũng là việc của anh. Anh với nó chơi thân từ nhỏ. Có chuyện gì của nó mà anh không biết đâu. Nó vốn rất tình cảm và tinh tế. Em nghe nó chơi đàn rồi mà…
Tinh tế mà lôi tôi vào nhà vệ sinh… nam trước mặt cả trường hả. Sao mà tinh tế thế không biết. Tình cảm mà mặt lúc nào cũng đơ đơ lạnh như tiền ý hả. Sao mà tình cảm thế…
Em… sắc sảo thật. Càng lúc Tú lại càng thấy cô bé này thú vị. Nhưng em cũng đâu có hơn gì? Em cũng ít cười, và phũ phàng với bố con nó vô cùng còn gì?
Tôi đâu có nói là tôi hơn. Tôi không dám, không cần và cũng không thèm hơn.
Em là mẫu con gái mà nó thích đấy. Cứng rắn, thông minh, thẳng thắn và... Tú dừng lại. Nó chợt nhớ đến mối tình đầu không mấy êm đẹp của bạn nó. Em may mắn nữa. Xưa nay chỉ những người nó yêu quí mới được nghe nó đàn thôi…
Cảm ơn- Số 2 nhếch mép cười đểu. Kể cả khi cười đểu thì đó cũng là một nụ cười vô cùng hấp dẫn.
Em cười trông đỡ xấu hơn đấy. Tú trêu.
Cảm ơn vì lời khen.
Em coi đó là lời khen? - Tú ngạc nhiên
Thế tôi phải nói thế nào. Rằng thì là em không xứng đáng như thế đâu à. Hay là anh cứ đùa em thế? Anh chả muốn tôi ngoan ngoãn lịch sự còn gì?
Em… - Tú ngớ ra một lúc. Lần đầu tiên nó gặp một người cứ được khen là cảm ơn. Nó đã tưởng tượng cô bé sẽ phản ứng khác.
Tôi không quan tâm anh ta là người như thế nào. Đối với tôi anh ta là người dưng. À, còn là một con người xấu xa nữa…
Em không biết gì về nó thì đừng nói thế. Nó đã trải qua quãng thời gian khó khăn hơn bất cứ ai. Tú bắt đầu thấy khó chịu. Em đâu hơn gì nó? Em cũng đâu có chịu cười, và em lại còn nhỏ nhen, ích kỉ nữa.
Cảm ơn anh đã hiểu tôi như thế. Vì tôi nhỏ nhen, ích kỉ, nên sẽ không bao giờ chấp nhận nó đâu. Chào anh tôi về. Số 2 tức giận đi về luôn.
Trong quán café Tú nhìn ra cô bé đang đi bộ về, nó hình như vừa làm mọi chuyện xấu hơn rồi. Cô bé thẳng thắn và trong sáng quá. Tú cảm nhận được điều ấy một cách rõ ràng. Mặc dù cô bé không chấp nhận bố con bạn nó, Tú vẫn cảm thấy cô bé là một người giàu tình cảm và rất… tinh tế. Và rất đặc biệt nữa. Tú đã gặp nhiều con gái rồi, nhưng đây là lần đầu tiên nó cảm thấy bối rối như thế. Có lẽ cô bé đã phải trải qua nhiều sự khó khăn để trở nên cứng cỏi như vậy. Tú bất giác thấy bồi hồi khó tả… Thằng bé vội nhắn tin “anh xin lỗi, lần sau gặp em anh sẽ bình tĩnh hơn”. Ở phía bên kia đường, có một con bé ngạc nhiên vì nhận được tin nhắn từ một số lạ của một người không lạ, nó lẩm bẩm “Sẽ không có lần sau đâu”…

Hôm nay số 0 bỏ tập bóng. Số 0 là thành viên mới mà lại bỏ tập. Nhưng thực sự là nó không muốn tập. Trong đầu óc số 0 cứ lởn vởn những điều mà thằng bé hôm qua nói. Số 0 quả tình là cũng chẳng tốt đẹp gì. Nghĩ đến cái câu “Tôi với anh sẽ mãi mãi là người dưng”, nó chợt thấy xót xa. Số 0 đã có ấn tượng rất đẹp khi nhìn con bé cười lần đầu tiên ở quán trà ấy. Vậy mà từ khi bố con nó chuyển đến, con bé chẳng cười nữa. Có phải, nó đã cướp mất của con bé nụ cười như là một người đã cướp mất của nó? Tay nó đánh một bản đàn vô thường. Nó cũng chẳng biết nó đang đánh gì nữa. Nó đang nhớ đến những lời Trâm - chị của số 1 nói với nó hôm trước “bạn thân của em trai tớ bảo thế”. Có vẻ số 2 là một người thú vị

Cậu có thể trở thành nhạc sĩ đấy.
Sao cơ? Nó giật mình, lại là Trâm
Đây, tặng cậu. Cô bạn đưa cho nó bản kí âm những nốt nó vừa đánh.
Sao cậu biết kí âm?
Sao tớ lại không biết? Trâm hỏi lại đầy thú vị.
Cậu lại quên mũ à?
Cậu lại đánh đứt dây đàn à?
Không tớ...
Tớ không quên mũ đâu. Tớ đi tìm cậu thôi. Tớ hỏi em tớ thì nó bảo cậu bỏ tập. Tớ đoán là cậu ở đây nên lên thôi.
Ừ. Tớ… Thế em cậu có nói gì với cậu không? Nó hỏi lo lắng.
Nói gì cơ? Về vụ cậu với bạn thân của nó hôm trước ý hả?
Ừ?
Không, nó chẳng nói gì cả. Nó chỉ bảo, không như mọi người nghĩ đâu thôi.
Uhm.
Thế cậu với em ấy…Trâm hỏi…
Không như cậu nghĩ đâu. Mà cậu là một trong số rất ít người từng nghe tớ đánh đàn đấy. Số 0 đánh trống lảng.
Thế hả, vậy tớ quả là may mắn. Sao cậu không thể hiện cho mọi người cùng biết?
Tớ không thích đánh đàn khi bị ép. Tớ chỉ đánh khi có hứng thôi.
Ra vậy…. - Cậu đừng như thế. Trâm trở lại chủ đề cũ -Ý tớ là đừng làm như thế với bạn thân của em tớ nữa. Em ấy chịu đủ tổn thương rồi. Cậu đang làm cho em ấy bị ì xèo khắp cả trường đấy.
Tớ không cố ý - Cảm giác tội lỗi xâm chiếm nó - Mà cậu biết nhiều về em ấy không?
Cũng tương đối. Tất nhiên không bằng em tớ.
Kể cho tớ nghe được không?
Với một điều kiện: Cậu sẽ kể cho tớ chuyện của cậu nhé. À mà trước tiên, cậu là gì của em ấy đã. Bởi vì tớ không thể đem chuyện của em ấy kể cho một người dưng được.
Số 0 suy nghĩ. Nó có cảm giác thoải mái và thanh thản khi ở bên cạnh cô bạn dễ thương này, và cả cảm giác an toàn nữa. Đó là một cảm xúc hiếm hoi nó có được từ một người khác giới từ lâu lắm rồi. Nhưng cô bạn này, với nụ cười thông minh và tươi sáng ấy, làm cho nó thấy góc u tối xám xịt của mình cũng có vẻ được rọi sáng phần nào. Hai chị em nhà này có vẻ như được sinh ra để làm thiên sứ vậy…Nó quyết định sẽ kể…

Uhm, tớ với em ấy…
se^p' ^0^
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Nữ Cancer Rooster

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:28 am

Kì 3: “Xem phim một mình”

Uhm, tớ với em ấy…
Số 0 bắt đầu kể câu chuyện về quan hệ giữa nó và số 2. Chuyện tưởng thì dài, mà kể ra thì chẳng có gì. Quả đúng là chẳng có gì. Nó đã kể tất cả các chi tiết, có điều cái câu chuỵên nó tình cờ nhặt được nụ cười của số 2 ở quán trà cách đây tầm ba bốn tháng gì đó thì nó không kể. Không cần phải kể, bởi vì nụ cười ấy….

Tớ kể xong rồi, đến lượt cậu… Nó nói và nhìn cô bạn đang chăm chú lắng nghe.
Chưa xong. Cậu nên kể cho tớ cả chuyện của cậu nữa. Giữ mãi trong lòng không tốt đâu. Trâm nói một cách nghiêm túc.
Tớ làm gì có chuyện gì mà kể?
Thật không? Chả nhẽ tớ tưởng tượng ra là cậu hay tránh ra đứng một mình nhìn xa xăm và buồn như thế mai là ngày tận thế? Hay là tai tớ có vấn đề nên cậu chơi nhạc vui mà tớ nghe buồn như sắp khóc?
À, điều đó…
______________________________ ________

Số 2 đi lang thang một mình trên con đường không quen. Nó biết nó đang đi đâu, nó đi xem phim, một mình. Đôi khi nó muốn như thế, giữ khoảng lặng cô độc cho chính mình thôi. Nó thích dành thời gian nghiền ngẫm về mọi thứ. Nó thở dài nghĩ về thằng bạn nó. Thằng bé thổ lộ với bạn Ngọc rồi, nhưng cũng chính vì cái tính quá tốt của nó, hôm trước nó nhắc nhở số 0 về chuyện xé thư của bạn Ngọc, nên hôm qua số 0 xuống làm quen với bạn Ngọc rồi… Thằng ấy hình như cũng biết ăn năn… Nhưng mà không phải chỗ.

Giờ thì trong trường đang ì xèo thông tin về việc nó và bạn Ngọc đang chạy đua đến việc giành được cả số 0 và số 1. Thật là phù phiếm. Mãi rồi nó cũng đến rạp chiếu phim. Nó đến sớm, hôm nay là thứ tư nên rạp sẽ đông, phải đến sớm. Nó sẽ, mua ghế VIP như mọi khi, và xem phim một mình. Bình thường ra thì số 1 sẽ đi với nó. Nhưng nó nghĩ là nó với thằng bạn cần phải giữ khoảng cách nhất định, nếu như thằng bạn nó muốn có bạn gái. Nghĩ đến chuyện đó, chợt nó thấy có gì đó là lạ đang dấy lên trong lòng.

Nó đang băn khoăn xem sẽ chọn phim nào thì chợt nó nhìn thấy… một nụ cười làm nó nhói đau lòng… Minh, có thể coi là mối tình đầu của nó, đang đi cùng một cô bé rất thân thiết. Và bạn ấy hình như đã nhìn thấy nó rồi.

Chào cậu, lâu lắm không gặp. Minh mỉm cười chào nó.
Ừ, cậu thế nào rồi? Lâu lắm không gặp. Tớ cứ nghĩ cậu vẫn đang đi học chứ nhỉ? Nó nặn ra một nụ cười giả tạo hết sức và cố tỏ ra thật bình thường. Nhưng nó sẽ ra sao nếu như bạn ấy biết nó đang đi xem phim một mình? Đành rằng thì đó chỉ là một việc phù phiếm, và rằng mọi việc đã kết thúc lâu rồi, nó vẫn không muốn Minh nhìn thấy nó trong bộ dạng này…
Ừ, tớ về chơi thôi. Đợt này ở bên ấy đang nghỉ. Cậu thế nào? Minh hỏi ân cần.
Tớ vẫn thế thôi, chẳng thay đổi gì cả. Nó mỉm cười.
Cậu định xem phim gì đấy, cố vấn cho tớ với?
Tớ cũng chỉ đang chọn thôi – con bé bối rối. Nó ước có số 1 ở đây cùng nó… Nó đã sợ cái câu hỏi tiếp theo…
Cậu đi xem phim với ai thế?
Tớ…
Em chọn phim xong chưa? - Một giọng nói ấm áp vang lên từ phía sau số 2 làm nó giật mình suýt đánh rơi đống quảng cáo phim trên tay nó.
….Chả hiểu từ đâu Tú - bạn thân của số 0 xuất hiện và hỏi nó với đầy sự thân thiết, cứ như thể chúng nó là…

À, tớ thấy rồi - Minh mỉm cười hơi miễn cưỡng.
Em… định xem phim này. Nó nhấc bừa cái tờ quảng cáo “Đại chiến xích bích II” lên và đưa cho Tú, và mỉm cười như không thể có gì giả tạo hơn. Nó tự cảm thấy xấu hổ với chính mình.
Phim ấy không hay đâu, nên xem phim này em ạ… Tú chỉ vào phim “Yes man” và tươi cười. Cái nụ cười… giống hệt của Minh – À, em giới thiệu đi chứ nhỉ? Ai đây? Chào em, anh là bạn của em ấy…
Chào anh, em là bạn cũ của bạn ấy. Minh mỉm cười. Hai người cứ chọn phim đi nhé, tớ đi mua vé đây…
se^p' ^0^
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Nữ Cancer Rooster

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:28 am

Minh đã đi rồi. Còn lại nó với Tú thôi…

Anh ở đâu ra vậy?
Anh không được đi xem phim à?
Một mình sao? - Số 2 hỏi đầy vẻ nghi ngờ.
Thế em đi xem phim với ai à? - Tú tỏ vẻ thú vị
Không. Tôi đi một mình - Số 2 lạnh lùng
Không phải anh vừa cứu em khỏi một bàn thua trông thấy sao. Em nên cảm ơn anh chứ. Sao lạnh lùng thế? Tú hỏi như trêu ngươi, cái kiểu hỏi sao mà giống số 1 đến thế.
Cảm ơn anh đã giúp tôi, nhưng tôi chưa bao giờ nhờ anh giúp cả.
Nghe không giống một lời cảm ơn. Em nên gọi anh xưng em chứ. Nói như lúc nãy ý, nghe dễ thương hơn. Và giống như là cảm ơn hơn. Em có thấy thế không? Tú cố tình trêu cô bé đang rất bối rối.
Vậy thì em cảm ơn anh. Nó nói ráo hoảnh để lấp liếm sự bối rối thấy rõ.
Dù gì như thế cũng đỡ hơn. Này, vé xem phim của em này. Tú đưa cái vé “Yes man” cho cô bé.
Cảm ơn anh nhưng không cần thiết. Tôi có thể tự mua được vé.
Anh sẽ không vào xem cùng em đâu. Yên tâm. Anh sẽ xem phim khác. Em cứ cầm lấy, coi như là anh xin lỗi về vụ hôm trước, được chứ?
Số 2 vốn không phải là một đứa thích lôi thôi lằng nhằng, đôi co thật mệt. Thường thì khi đi với số 1 thằng bé vẫn hay giành phần trả tiền nên nó ban đầu còn đòi chia chác, về sau đôi co lại thành ra cãi nhau. Anh ta thích tốn tiền thì mặc kệ. Nó cầm vé, đi mua popcorn và vào phòng chiếu một mình. Nó đang đi thì nhận được tin nhắn “Em xem đi, và học cách nói có nhé”. Bất giác, nó mỉm cười. Không phải nụ cười giả tạo hay gượng gạo. Một nụ cười từ niềm cảm ơn chân thành. Và ở đàng xa, có hai thằng bé đang điêu đứng vì nụ cười của nó, Tú, hiển nhiên rồi, và còn một người nữa… Minh…

______________________________ __________________

Cùng lúc đó…

Vậy ra cậu là một người rất tình cảm chứ không lạnh lùng hả? Trâm hỏi thú vị.
Cảm ơn nếu đó là lời khen. Số 0 nhếch mép cười. Nói ra được quả là rất dễ chịu. Và cảm giác có người nghe mình nói một cách đầy tình cảm và chăm chú cũng thật tuyệt vời nữa
Cậu học cảm ơn cũng nhanh đó, rõ ràng cậu rất giống em ấy.
Thật à? Số 0 ngạc nhiên hỏi.
Ừ, giống cả tính cách, lẫn cả chuyện quá khứ. Em ấy cũng từng như cậu. Và tớ nghĩ đến tận bây giờ em ấy cũng chưa vượt qua được chuyện ấy. Nên em ấy sống hơi khép mình. Ý tớ là em ấy luôn thân thiện và vui vẻ giúp đỡ mọi người, nhưng em ấy không chơi thân với ai trừ chị em tớ.
Em ấy rất giống với… bạn gái cũ của tớ. Đặc biệt là khi em ấy cười…
Thế à? Tớ vẫn tưởng chẳng ai có thể cười rạng rỡ được như em ấy. Em ấy và em trai tớ đúng là một cặp bài trùng. Trâm mỉm cười. Sắp có dạ hội, cậu chuẩn bị tiết bị văn nghệ cho lớp mình nhé?
Tớ không…
Đừng từ chối, cậu nên học cách hoà đồng và nói có với mọi người chứ…
Tớ…
… sẽ nghe theo sự sắp xếp của tớ. Thôi mà, cậu cần phải cởi mở thì mới bớt cô đơn. Tớ sẽ chuẩn bị tiết mục cho cậu nhé… Trâm nháy mắt. Có một điều rất đặc biệt ở Trâm, đó là ánh mắt. Ánh mắt như có thể đọc được suy nghĩ của mọi người, như có thể hiểu mọi chuyện chỉ sau một cái chớp mắt. Và như là mở ra một thế giới đầy hoa lá cỏ cây - thế giới của sự tươi mới, ở đó dường như chỉ có niềm vui.
Ừ. À tớ bảo, cậu… có rảnh thứ 7 này không?
Có chuyện gì à? Tớ chỉ rảnh từ 3 giờ thôi?
Tớ muốn rủ cậu đi xem phim. Coi như là cảm ơn cậu đã nghe tớ nói hôm nay…
Như thế hơi ít, nhưng được rồi, tớ sẽ đi cùng cậu. 3h30 ở trường nhé.
Ừ…
______________________________ _____________

Trở lại rạp chiếu phim

Em đã xem xong phim rồi à? - Tú hỏi khi số 2 vừa bước khỏi phòng chiếu.
Sao anh lại ở đây?
Anh đợi em. Em không nghĩ là nếu bạn em tình cờ gặp em ra một mình sẽ thế nào à? Anh nghĩ đã giúp thì phải giúp đến cùng, mà anh cũng thích đóng vai này. Tú mỉm cười lém lỉnh– Trong một giây số 2 muốn nói với Tú rằng anh ta… đừng bao giờ cười nữa, nếu không nó sẽ… gọi anh ta là anh xưng em mất.
Anh coi thường tôi thế. Nếu gặp bạn ấy tôi sẽ nói anh đi vệ sinh, rồi tôi đi về phía WC, ở đó chẳng có thang máy là gì?
Thông minh thật. Nếu em gặp bạn ý ngay ở cái thang máy cạnh WC?
Thì tôi sẽ giả vờ nghe điện thoại, rồi chuồn ra thang máy khác. Thiếu gì cách. Anh đang lo là tôi bị thiểu năng hả?
Ừ, Anh thừa nhận là anh nghĩ mình sẽ làm cho em phải cảm ơn thật lòng.
Tôi không bao giờ nói cảm ơn nếu không thấy cần.
Vậy anh có thể gặp em sau giờ học ngày mai không?
Không. Rất tiếc.
Phí cả công mua vé cho em xem “Yes man”.
Anh tiếc à? Muộn rồi. Nếu anh xem fim ấy thì bài học của phim là phải nói có đúng lúc. Chào anh nhé. Số 2 nói rồi chạy biến vào thang máy đang sắp đóng cửa. Tú vẫn đứng đó, thẫn thờ. Cô bé mỉm cười trước khi thang máy đóng cửa. Và khi thang máy đóng, cô bé nói một mình “Em cảm ơn anh”
______________________________ _______

Trong khi ấy, số 1 đạp xe về một mình. Mặt trời vừa ló ra vài vết sáng đã chìm nghỉm trong xám xịt những mây. Nó thấy có gì đó không ổn. Nó đã nói ra tình cảm của nó rồi. Nhưng có vẻ dễ dàng quá. Nó cứ ngỡ nói ra sẽ khó khăn lắm. Ai ngờ nó nói trơn tuột vậy. Nó chợt nhớ đến số 0 khi nói “Tao yêu mày” có khi còn không dễ dàng như nó. Nó cảm thấy có gì đó không ổn. Dễ dàng quá liệu có thể là tình yêu? Số 2 đã mất hàng năm vẫn không thể vượt qua chuyện cũ, nó và Minh hợp nhau đến thế mà cuối cùng chia tay vì một lí do rất vớ vẩn: khoảng cách. Nó đã sợ thứ tình cảm chóng vánh, hời hợt nửa vời, đang nghĩ đến đó, nó thấy…

Kíttttttttt. Tiếng xe phanh gấp, có đụng xe rồi. Nhưng có vẻ cũng không nặng lắm. Nó đến gần hơn và thấy bạn Ngọc đang ngã dưới đất. Bạn ấy vừa bị một xe máy đâm phải, nhưng lái xe vô trách nhiệm thấy bạn ấy không bị thương nặng đã phóng đi mất rồi. Nó nhanh chóng đến gần, đỡ bạn ấy dậy và dựng xe lên:

Ấy có đau lắm không? Nó hỏi vồn vã nhìn vào vết trầy nơi cổ tay đang rướm máu - Ấy vào bên kia đường ngồi đợi tớ một lát nhé. Nói rồi nó đỡ cô bé vào một quán trà bên đường và rồi đến hiệu thuốc gần nhất mua bông băng gạc. Khoảng 5’ sau nó trở lại với một nụ cười:
Ấy đưa tay đây tớ băng vào nhé.
Ngọc ngắm nhìn cậu bạn đang tận tình với những băng những gạc, một sự quan tâm ấm áp và ân cần làm người ta cảm động. Ở cậu ấy có điều gì đó mà bất cứ ai khi ở gần đều cảm thấy an toàn và bình yên…

Cảm ơn ấy nhiều lắm… Không có ấy không biết tớ sẽ thế nào…
Không có gì. Vinh dự cho tớ mà. Số 1 nháy mắt hóm hỉnh. Xe của ấy không sao đâu, tớ xem xét rồi, để tớ đi cùng ấy về nhà nhé…
Suốt chặng đường về, số 1 và Ngọc đã nói những câu chuyện bình thường và vui vẻ. Thực sự là Ngọc đã rơi vào tình thế khó xử suốt mấy tuần nay. Từ lúc số 1 ngỏ lời, số 0 làm quen đến giờ mọi sự cứ rối tung cả lên, tất cả chỉ tại cô bạn Mai của nó hơi… nhiều lời. Ngọc thực sự rất ngại khi gặp số 1. Vì bạn ấy chắc cũng khó xử khi việc ấy đến tai cả trường.

Còn số 1 thì đang băn khoăn xem con bạn làm gì mà mãi không gọi cho nó. Số 1 rất vui khi được đi cùng Ngọc như thế này, nhưng bạn ấy thì dường như không được thoải mái cho lắm. Mà thực ra nó cũng cảm thấy hơi khó xử…

______________________________ ___________________

Số 0 ngồi lặng tờ trong phòng và mải mê nghĩ về những chuyện nó nghe chiều nay. Có lẽ số 2 cần nhiều thời gian để chấp nhận nó. Nó tự dưng thấy thương cho cô bé quá. Nhưng cô bé không có vẻ gì là muốn mở lòng ra với nó… Nó cũng thấy ngạc nhiên là việc nói chuyện với Trâm làm nó cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều và nó không thấy bứt rứt nữa. Nó không còn cảm thấy canh cánh nỗi đau về người mẹ đã bỏ rơi bố con nó nữa, và nó cũng thấy dần dần bóng hình của mối tình đầu phai nhạt đi. Nó ngó qua cửa sổ thấy số 2 đang lững thững đi về. Trông cô bé có vẻ vui hơn mọi ngày…

Số 2 về nhà và cảm thấy … thanh thản. Nó có cảm giác, lần đầu tiên nó đã vượt qua hoàn toàn chuyện cũ. Và điều đó, có một phần đóng góp không nhỏ của Tú. Có lẽ số 0 cũng không phải là người tệ như nó nghĩ, vì bạn anh ta cũng không đến nỗi nào, chẳng phải muốn đánh giá một người phải xem bạn anh ta là ai đó sao… Số 2 ngước mắt lên nhìn thấy số 0 cũng đang nhìn nó. Trong một khoảnh khắc đầy lá rơi và rạng rỡ nắng cuối ngày, hai ánh mắt chạm nhau và không hề chủ đích, cả hai cùng mỉm cười… Rồi như nhận ra sự quá thành thực của cái cười ấy, cả hai đều trở lại vẻ lạnh lùng vốn có, để lại giữa không gian đẹp như thơ mộng hai vệt của nụ cười….

______________________________ _____

Chiều thứ 7

Cậu sẽ đệm đàn cho em cậu hát nhé? Trâm nói với số 0 khi cả hai đang cùng đi xem phim.
Sao lại thế?
Cậu luôn trả lời câu hỏi bằng câu hỏi. Tớ nghĩ cậu và em ấy cần hàn gắn và giải quyết hiểu lầm giữa cậu và em cậu thôi. Gì thì gì, bây h hai người đã là anh em rồi, phải làm hoà chứ.
Em ấy sẽ không đồng ý đâu… Em ấy rất ghét tớ mà.
Để mọi việc cho tớ, cậu tin tớ mà - Trâm nhìn nó. Một cảm giác ấm áp và tin cẩn lạ lùng.
Tối thứ 7

Em không làm đâu. Sao em lại phải làm thế? Số 2 nhìn Trâm nhăn nhó.
Em biết không, cậu ấy thực ra là người rất tình cảm, và lúc này là lúc cậu ấy cần một cô em gái. Chị sẽ kể cho em nghe…
[…]

Thật hả chị? - Số 2 ngạc nhiên đầy bối rối
Đó không phải là chuyện để nói dối được. Chị cũng không được gì nếu nói tốt cho một người lạ. Em sẽ hát nhé?
Uhm… Em sẽ suy nghĩ.
Chị sẽ coi như thế là đồng ý.
______________________________ __________

Số 2 ngồi kể cho thằng bạn thân tất cả mọi chuyện về Tú và số 0, và cả Minh nữa. Số 1 im lặng lắng nghe và bỗng dưng thấy có gì đó rộn lên trong lòng. Số 1 mừng cho bạn. Con bạn thân rồi cũng có thể mở lòng mà đón nhận những cảm xúc mới mẻ. Và số 1 cũng kể cho số 2 nghe chuyện của nó và Ngọc. Mọi chuyện dường như đang tốt đẹp dần lên.

Thế là mày thích nhé. Tao cam đoan bạn ấy thích mày. Đứa con gái nào không thích mày có mà điên.
Mày có thích tao đâu? Số 1 vặn vẹo
Tao thích mày mà. Tao còn yêu mày nữa. Vì tao yêu mày nên tao để cho mày đi tìm tình yêu đích thực mà. Số 2 mỉm cười.
À, tao sẽ tham dự dạ hội của trường với bạn ấy. Tao và bạn ấy sẽ song ca mày ạ.
Bài gì thế? Số 2 ngạc nhiên hỏi.
Chắc sẽ là “xe đạp”, hợp giọng bạn ý mà. Với cả hôm trước tao với bạn ý đi xe đạp về với nhau mà.
Ừ, còn tao chắc sẽ hát bài “Dấu phố em qua” với… số 0. Tao hát, số 0 sẽ đánh đàn.
Mày nên gọi là anh đi là vừa.
Khó gọi lắm mày ạ.
Vậy là lần đầu tiên tao với mày thành đối thủ tranh giải nhể?
Tao tặng luôn giải cho mày đấy.
Tao sẽ được giải Nhất và tặng nó cho mày. Số 1 tự tin khẳng định.
Cứ chờ xem…
se^p' ^0^
ADMINISTRATOR
ADMINISTRATOR
se^p' ^0^

Nữ Cancer Rooster

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 8:31 am

Oài.Truyên.nài hay nhưng mà dài wa'.Chỉ có mỗi copy paste thui mà lâu quá trời,May mà xong oài.Hơi nhiều chữ 1 tí nhưng các anh chị cố gắg đọc nhaz :X:X:X:X
Yuffie
[Level 8]-Bé lớn oài
[Level 8]-Bé lớn oài
Yuffie

Câu nói ưa thích : I want my money back :D
Nữ Pisces Rooster
Birthday : 18/03/1993

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 11:04 am

ờ, công nhận dài @_@ nhưng e vẫn cố gắng đọc hết ^O^ e thích đọc mấy truyện như thế này lắm :X:X:X chị lờ tờ lần sau lại post tiếp nhá "1-0-2" 8onion53dù cốt truyện của nó hơi điêu, giông giống nội dung mấy phim HQ nhưng ko hiểu sao vẫn thích "1-0-2" 1onion33
winter for you
[Level 8]-Bé lớn oài
[Level 8]-Bé lớn oài
winter for you

Câu nói ưa thích : Có những con đường tưởng dài như bất tận. Có những nỗi nhớ ko bik bao giờ nguôi. Có những tình yêu bắt đầu nhẹ như cơn gió. Và cũng có những cuộc chia tay mà chỉ 1 người đau...
Nữ Cancer Rooster
Birthday : 26/06/1993

"1-0-2" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: "1-0-2"   "1-0-2" I_icon_minitimeThu Apr 09, 2009 4:48 pm

chị chịu thui LT àh
mệt quá đi, đọc hok nổi, dài ơi là dài
ai tốt bụng tóm tắt ngắn gọn nội dung cho tui vs! 😢
Dota_gacon
[Level 8]-Bé lớn oài
[Level 8]-Bé lớn oài
Dota_gacon

Câu nói ưa thích : Never Give Up!